12G-K37
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Đóng góp ý tưởng cho kế hoạch tổ chức 15 năm ngày ra trường.
Những điều khó trong cuộc sống Empty17/2/2016, 16:45 by Admin

» Đổi tên miền Forum!
Những điều khó trong cuộc sống Empty17/2/2016, 16:30 by Admin

» 20/11/2011
Những điều khó trong cuộc sống Empty11/11/2011, 22:48 by Admin

» Số điện thoại các thầy cô giáo
Những điều khó trong cuộc sống Empty28/9/2011, 11:12 by Admin

» Diễn Đàn Im ắng Qúa
Những điều khó trong cuộc sống Empty4/9/2011, 10:53 by minhtt83

» Làm thế nào để lớp 12G đoàn kết, gắn bó nhau hơn?
Những điều khó trong cuộc sống Empty22/8/2011, 17:09 by Le duyen

» Khởi động tí nào
Những điều khó trong cuộc sống Empty10/8/2011, 11:35 by phuong - ot

» ấy là gì trong trái tim tớ!
Những điều khó trong cuộc sống Empty4/8/2011, 13:46 by phuong - ot

» Kế hoạch sinh nhật bạn Minh Mốc
Những điều khó trong cuộc sống Empty1/8/2011, 15:59 by nguoingoaibang

Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 221 người, vào ngày 11/9/2021, 20:14
Lượt truy cập

Những điều khó trong cuộc sống

Quốc Trọng
minhtt83
6 posters

Go down

Những điều khó trong cuộc sống Empty Những điều khó trong cuộc sống

Bài gửi  minhtt83 24/6/2011, 11:32

Xin chào tất cả các bạn,
Trước hết, tớ xin gửi lời cám ơn tới những reply mà các bạn đã trao đổi trong những topic của diễn đàn.
Tuy nhiên vấn đề tớ đề cập tới có lẽ là cũng chưa sát thực tế với các bạn lắm, bằng chứng là khá nhiều lượt đọc nhưng comments thì rất ít.
Để khắc phục điều đó, hôm nay tớ khởi xướng một topic mà nó sẽ gần gũi hơn với các bạn, và các bạn đang hàng ngày phải đối mặt với nó
" Những điều khó trong cuộc sống"
Các bạn lưu ý nhé: Những điều khó mà các bạn chia sẻ sẽ là những điều do chính bản thân các bạn làm cho nó trở thành khó (vì có thể với người khác nó không hề khó), ví dụ như: không thể kỷ luật với chính mình, không vượt qua được nỗi sợ hãi...
Hãy cùng nhau chia sẻ các bạn nhé...

Được sửa bởi minhtt83 ngày 25/6/2011, 09:24; sửa lần 1.

minhtt83
Tích cực
Tích cực

http://www.oceanspa.com.vn

Những điều khó trong cuộc sống Empty Re: Những điều khó trong cuộc sống

Bài gửi  Quốc Trọng 25/6/2011, 08:51

Trọng lùn xin gửi lời chào thân ái tới các bạn và các Fan hâm mộ Very Happy
Thật là hạnh phúc khi mỗi chúng ta được sinh ra và lớn lên trong thế giới này. Một thế giới mà chúng ta ai cũng phải sống, làm việc, cống hiến và hưởng thụ. Nhưng trong cuộc sống thường ngày chúng ta vẫn phải đối đầu với rất nhiều khó khăn. Mỗi người có một hoàn cảnh sống khác nhau nên cũng có những khó khăn khác nhau. Mình cũng nằm trong số đó. Sau đây mình mạn phép xin bật mí một số khó khăn trong cuộc sống của mình cho các bạn “thưởng thức” và cùng chia sẽ nhé:
1. Đối với gia đình: Khó khăn trong việc nuôi, dạy con nhỏ. Đây là khó khăn chung mà theo mình nghĩ chúng ta ai cũng phải trải qua. Nhưng đó là niềm hạnh phúc của cả một đời người đấy. Những bạn chưa lập gia đình phải cố gắng lên nhé. Mình hỏi riêng các bạn nam một chút, thời gian mà các đấng mày râu nên dành cho con cái như thế nào là hợp lý để nuôi và dạy con tốt (trừ lúc con ốm đau ra nhé). Mình thì bận suốt, lúc thì công việc, lúc thì học hành....?
2. Đối với bạn bè: Khó khăn chủ yếu là quỹ thời gian dành cho bạn bè rất ít. Do sau khi tốt nghiệp và đi làm thì gần như mình bị cuốn theo guồng quay của công việc. Vì mình làm bên kỹ thuật nên phải bỏ ra rất nhiều thời gian để trau dồi kiến thức, để tạo ra cho mình 1 nền tảng vững chắc. Với được cái lại ham làm nữa, làm trong công ty, làm ngoài công ty, cày ngày, cày đêm nên rất ít thời gian rảnh rỗi. Làm thế nào để cân đối thời gian?
3. Đối với công việc: Với mình khó khăn duy nhất đối với công việc là “lĩnh vực kiếm tiền” vẫn đang còn hạn hẹp quá, chỉ kiếm tiền qua nghề chính của mình là làm Tư vấn thiết kế, chưa có cơ hội mở rộng thị trường kiếm tiền. Mình muốn được đa năng một chút, các bạn giúp mình nhé!
4. Đối với cuộc sống vật chất: Đây là một khó khăn tương đối lớn đối với gia đình mình. Các cụ thường bảo: “An cư để lạc nghiệp”. Đối với mình theo nghề kỹ thuật thì mình cảm nhận câu nói ấy đúng với mình thật, còn các bạn? Chính việc nhà cửa, nơi ăn chốn ở có tầm ảnh hưởng rất lớn đến các khía cạnh của cuộc sống như: Tâm lý sống, tình cảm vợ chồng, chốn ăn học của con cái, công việc và bạn bè…. Nó gần như là điều kiện cần của các vấn đề.
Trên đây mình chỉ đơn cử đưa ra một số khó khăn chính mà mình đang gặp phải, các bạn góp ý cho mình nhé.
Mọi ý kiến đóng góp xin Reply lại trong Topic này. Xin chân thành cảm ơn!

Quốc Trọng
Tích cực
Tích cực

Những điều khó trong cuộc sống Empty Các bạn ơi hãy giúp tớ

Bài gửi  minhtt83 28/6/2011, 14:03

Khi con cái của chúng mình ngày một lớn lên là lúc chúng mình bắt đầu phải nghĩ tới việc giáo dục con.
Điều đầu tiên, như bao người khác, tớ muốn dạy con gái tớ học chữ…
Với một giọng nói ngọt ngào: “con ơi, con ngồi vào bàn cùng bố, bố sẽ dạy cho con học chữ nhé”
Một câu hỏi khe khẽ thốt lên làm tôi đờ đẫn “bố ơi học để làm gì ạ?”
Câu hỏi tưởng chừng như đơn giản phải không các bạn, nhưng để có thể trả lời thấu đáo được câu hỏi này, tớ nghĩ không hề đơn giản một chút nào cả, đặc biệt là lại nói với 1 đứa trẻ.

Các bạn 12G ơi, hãy giúp mình nhé!

... Vào một ngày nọ...
Tớ chợt nghĩ lại rằng, uh nhỉ, ngày xưa mình có bao giờ tự đặt ra câu hỏi rằng học để làm gì đâu nhỉ, chỉ biết khi lớn lên bố mẹ bắt phải học, và thế là mình học.
Gần đây, khi được tiếp xúc nhiều hơn, gặp gỡ nhiều hơn thì tớ biết rằng xã hội ngày nay để thành công được thì không thể thiếu sự học.
Và nếu tớ chị khó đi học, chịu khó học hỏi thì chắc giờ đây tớ đã đạt được một chút gì đó thành công.
Chắc hẳn sẽ có bạn sẽ đặt ra câu hỏi: học cái gì, học cao học à? hay học tiếng anh, tiếng Trung... Tớ cũng vậy, cũng từng đặt ra câu hỏi như thế mà không biết mình phải học gì.. thời gian cứ lặng lẽ trôi.
Bắt đầu tiến thân vào con đường kinh doanh, câu hỏi đặt ra là mình phải làm gì?? Câu trả lời rất đơn giản "phục vụ khách hàng, mang lại lợi ích cho khách hàng, làm hài lòng cho khách hàng"
Việc làm thỏa mãn nhu cầu KH là một điều quá khó, vì họ trả tiền cho mình, họ đòi hỏi rất nhiều thứ. Làm thế nào để giữ được họ cũng là một điều khó.
Càng đọc và suy ngẫm, tớ càng rút ra một điều rằng cuộc sống hàng ngày của mình chính là mình đang điều hành một doanh nghiệp, mà khách hàng này chính là những người thân, những bạn bè của mình.
Tớ tự hỏi rằng liệu mình đã làm hài lòng được cho người thân, cho bạn bè của mình chưa mà đòi đi làm một thứ khác khó hơn thế. Người thân mình, bạn bè mình là những người không khó tính như KH mà mình còn chưa làm được thì sao có thể làm nổi vấn đề to tát hơn.
Từ đó, tớ tự răn mình rằng cuộc sống chính là một cuộc kinh doanh lớn trong đời mình, khi mình làm tốt điều đó thì mình sẽ làm tốt được những điều khác.
Để làm được như vậy mình phải học, học cách quan sát, học cách rút kinh nghiệm và đọc thật nhiều.

Các bạn ạ. Thời gian gần đây tớ mới có dịp được ở bên các bạn nhiều hơn, tiếp xúc với các bạn nhiều hơn, và tớ rất vui, rất hạnh phúc.
Các bạn biết không? tớ muốn nói với các bạn nhiều lắm, muốn nói cho các bạn những điều tớ đã được học và muốn học hỏi từ các bạn.
Nhưng tớ cảm thấy các bạn thường lẩn tránh khi nói về chính mình. Tớ biết có rất nhiều bạn trong lớp rất giỏi, có rất nhiều ý tưởng hay nhưng các bạn chỉ giữ lai trong lòng. Tại sao các bạn không chia sẻ cùng mọi người.
Đã đến lúc mình phải thay đổi các bạn ạ,tớ mong nhìn thấy điều đó ở các bạn.
Các bạn đừng nghĩ thành công là một cái gì đó to tát, mà nó nằm ngay trong cuộc sống hàng ngày của các bạn. Và thất bại cũng vậy.
Theo tớ thì dám nói ra suy nghĩ của mình cũng đã là một thành công rồi. Chắc ai trong chúng ta ngồi đây cũng có những cảm giác đó phải không? khi có một câu hỏi được đặt ra, nếu là ở giữa đám đông chúng ta thường ngại phát biểu và nếu 1 lần nào đó các bạn vượt qua được chính mình để đứng dậy trả lời thì cảm giác đó thật tuyệt, cho dù là câu trả lời có đúng hay sai.
Tớ biết có nhiều bạn đang ấp ủ nhiều ý tưởng để post lên diễn đàn nhưng vì một lý do nào đó mà các bạn vẫn chưa làm việc đó. Phải chăng các bạn ngại rằng mọi người cười mình, ngại rằng không có ai ủng hộ mình??.. và nếu ai cũng nghĩ như vậy thì làm sao chúng mình có thể xây dựng một diễn đàn phong phú được. Đây cũng chính là một sự thất bại mà các bạn đang trải qua hàng ngày.
Hãy tìm cho lớp mình một niềm tự hào chung các bạn nhé, để mỗi khi ngồi với bạn bè các bạn có cái gì đó để khoe, để tự hào rằng 12G lớp tao có một diễn đàn rất hay. Và buổi sáng khi thức dậy chúng ta thường lướt qua diễn đàn như một thói quen, như một món ăn tinh thần để lấy tinh thần cho ngày làm việc mới. Quan trọng hơn, diễn đàn này sẽ làm thay đổi nhận thức của tất cả chúng ta.
Cả lớp vẫn mong mỏi những lời chia sẻ...
Thân

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  nguoingoaibang 28/6/2011, 16:46

Mình thấy mọi người vào diễn đàn rất nhiều, nhưng tại sao không ai muốn chia sẽ về cuộc sống về gia đình nhỉ, Hảy cởi lòng mình đi các bạn, hãy làm cho topics này trở thành Topics mà mọi người sẽ gần nhau hơn biết đâu ngày nào đó nó sẽ trở thành một youtube thứ 2 tại Việt Nam lúc đó Quốc Hưng giàu to nhé. Mình xin đăng ký khai thác quảng cáo độc quyền, đó là ý tưởng kinh doanh của mình đấy. Hởi Phương Trình ,Tình Đốp, Q Hưng những nhà công nghệ thông tin hãy nâng cấp trang web này lên nhé.Cám ơn Minh đã chia sẽ những nhận định của bạn, rất mong được gặp bạn trong thời gian sớm nhất

nguoingoaibang
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 4/7/2011, 09:43

Hi Trọng lùn,
Hoan nghên bạn đã chia sẻ những khó khăn của bạn trong cuộc sống
Đọc những chia sẻ của bạn thì mình thấy xuất phát từ 1 lý do: công việc
Công việc của bạn quá bận => bạn không có thời gian dành cho gia đình, bạn bè
Công việc của bạn không kiếm được quá nhiều tiền => cuộc sống vật chất chưa đầy đủ, chưa “an cư lạc nghiệp” như bạn nói.
Nhưng bạn ạ, đây là vấn đề của tất cả mọi người, tiền không bao giờ là đủ. Không kiếm được nhiều tiền nó đưa con người ta rơi vào bế tắc, cứ suốt ngày nghĩ xem làm thế nào để mình kiếm được nhiều tiền… suy nghĩ đó làm bạn mệt mỏi và chắc chắn rằng… bạn khó có thể tìm ra câu trả lời.
Là bạn của bạn, mình biết rằng để duy trì cuộc sống hàng ngày với bạn là điều không quá khó (thậm chí còn là “thường thôi”), nhưng có vẻ bạn cảm thấy sốt ruột vì cảm thấy mọi người sao nhiều tiền thế, hê hê.
Không có lối thoát nếu như cứ tự đưa mình vào lối suy nghĩ đó. Bạn muốn thành công và có nhiều tiền phải không?? Vậy bạn đã biết tố chất của một người thành công là gì chưa? Để mình nói qua nhé.
Các học giả đều công nhận rằng một người thành công bắt buộc phải có điểm mạnh và lòng say mê. Bạn đã có cái này chưa? Nếu có rồi thì chia sẻ nhé, tớ và mọi người sẽ có những góp ý cho vấn đề công việc của bạn.
Tiền bạc thường là thứ đến sau bạn ạ, nó đến sau trí tuệ, lòng say mê và sự nhiệt huyết. Nếu nó đến sớm hơn thì trước sau gì nó cũng rời bạn mà đi thôi, điều này là sự thật đó.
Hãy học thật nhiều để thật giỏi trong lĩnh vực của mình, điều đó sẽ là bệ phóng cho sự thành công sau này.
Người đàn ông thường thành đạt nhất từ độ tuổi 35 trở đi, hãy xem đấy là cái mốc thời gian nhé.
Hãy đọc lại phần mục tiêu và đề ra cho mình một mục tiêu rõ ràng nhé, đừng sống trong bộn bề những suy nghĩ về kiếm tiền; mệt mỏi và kiệt sức…
Mục tiêu giúp bạn đặt ra chiến lược, để thực hiện chiến lược bạn phải viết kế hoạch và thực hiện kế hoạch. Bạn sẽ thấy mình sống nhẹ nhàng và thanh thản hơn…
Nghề tư vấn thiết kế là một nghề rất hay đấy...
Chúc bạn thành công

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  Quốc Trọng 8/7/2011, 23:33

Dear “Trương Chân Nhân”!
Vãn bối chân thành cảm ơn những lời chia sẽ có “uy lực” của Trương chân nhân. Đến bây giờ vãn bối nghĩ mình còn rất nhiều cái phải học roài…., học cách quản lý thời gian, học cách lập kế hoạch và thực hiện kế hoạch…. Cũng vất vả và “tốn kém” đấy. Sad
Có điều kiện xin được thỉnh giáo Trương chân nhân nhé.
Còn các anh hùng hảo hán nữa đâu roài, cho vãn bối thỉnh giáo chút kinh nghiệm đê.

Quốc Trọng
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 20/7/2011, 06:54

Quốc Trọng đã viết:Dear “Trương Chân Nhân”!
Vãn bối chân thành cảm ơn những lời chia sẽ có “uy lực” của Trương chân nhân. Đến bây giờ vãn bối nghĩ mình còn rất nhiều cái phải học roài…., học cách quản lý thời gian, học cách lập kế hoạch và thực hiện kế hoạch…. Cũng vất vả và “tốn kém” đấy. Sad
Có điều kiện xin được thỉnh giáo Trương chân nhân nhé.
Còn các anh hùng hảo hán nữa đâu roài, cho vãn bối thỉnh giáo chút kinh nghiệm đê.

Welcome Mr.Lùn... Razz Razz

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 20/7/2011, 07:15

Chào tất cả các bạn,
Hôm nay mình chia sẻ với các bạn một điều mình cho là rất khó trong cuộc sống này đó là cách "tiêu tiền".
Suy đi nghĩ lại thì việc kiếm tiền đã rất khó rồi nhưng việc tiêu tiền lại còn khó hơn nữa, thế mới đau chứ!
Ai trong chúng ta đã có được 1 kế hoạch tiêu tiền chưa nhỉ, hay có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều.
Tôi thấy rằng những người thành đạt họ không chỉ là những người kiếm tiền giỏi mà còn tiêu tiền rất giỏi, đó là việc tiêu tiền của họ xoay quanh mục đích PR bản thân họ với xã hội, mỗi người 1 phong cách nhưng có 1 điểm chung là việc tiêu tiền của họ kiểu gì cũng được giới truyền thông đưa tin.. mục đích cuối cùng vẫn là PR bản thân họ, tất nhiên có 1 số trường hợp họ tiêu tiền cũng là vì lý tưởng (thành lập các quỹ nhân đạo...).
Đấy là chuyện của người có rất nhiều tiền!
Còn anh em mình, những người có rất ít tiền liệu có cần học các tiêu tiền?? Thực tế là càng ít thì càng phải học, lại đau nữa!
Học cái gì, học thế nào?? học để cho những đồng tiền ít ỏi mà mình kiếm được phải được bảo toàn và phải sinh ra tiền.
Ví dụ các bạn đã tích cóp được 100 triệu, câu hỏi đặt ra là làm gì với 100 triệu đó, thử đưa ra một vài phương án nhé
1. Tiếp tục gửi tiết kiệm: vậy gửi ngân hàng nào là lãi cao nhất, thời hạn bao lâu là hợp lý??
2. Mua vàng cất đi: mua vào thời điểm nào, và nếu nó lên giá thì có bán không? mình nên chôn vàng dưới đất hay mang gửi ngân hàng.
3. Mua ngoại tệ mạnh: USD hay Euro?
4. Mua chứng khoán: Liệu mình có kiến thức để tham gia thị trường đầy may rủi này?
5. Mua đất: với 100 triệu chắc chỉ về làng, xã nào đó mua rồi vứt đấy
6. Cho vay nặng lãi (theo ngày)... cho ai vay? lấy gì quản lý rủi ro?
7. Tự kinh doanh hoặc góp vốn kinh doanh với bạn bè: lại là cả một vấn đề lớn phải đối mặt: kiến thức kinh doanh.
8. Có tiền rồi thì chơi cho sướng
...
Ái chà chà, mới liệt kê sơ sơ mà nghe chừng cũng đau đầu rồi nhỉ!! Tiêu tiền quả là khó phải không các bạn. Đầu tư cũng là tiêu tiền, người giỏi là người tiêu tiền nhưng sinh ra tiền, người "giỏi vừa phải" thì tiêu tiền sinh ra...???
Việc chúng ta có được tiền trong tay đôi khi phụ thuộc vào may mắn và "lộc" trời cho, còn để tiêu tiền thì sẽ không có may mắn mà bạn phải học, học cách lập kế hoạch tài chính cho bản thân mình, học các kiến thức về đầu tư, kinh doanh...
Bản thân tôi cũng là người chưa biết tiêu tiền và đang phải học hỏi rất nhiều, càng học càng thấy khó, hic hic
Thế mới biết: nếu mình không chiu học hỏi thì thấy cuộc sống quá bình thường và đôi khi nhàm chán. Còn nếu mình biết tự đặt các câu hỏi ra cho mình thì thấy 1 ngày có 24 tiếng là quá ít, các bạn nhỉ!
Anh em thấy thế nào?

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  phuong - ot 20/7/2011, 15:16

minhtt83 đã viết:Chào tất cả các bạn,
Hôm nay mình chia sẻ với các bạn một điều mình cho là rất khó trong cuộc sống này đó là cách "tiêu tiền".
Suy đi nghĩ lại thì việc kiếm tiền đã rất khó rồi nhưng việc tiêu tiền lại còn khó hơn nữa, thế mới đau chứ!
Ai trong chúng ta đã có được 1 kế hoạch tiêu tiền chưa nhỉ, hay có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều.
Tôi thấy rằng những người thành đạt họ không chỉ là những người kiếm tiền giỏi mà còn tiêu tiền rất giỏi, đó là việc tiêu tiền của họ xoay quanh mục đích PR bản thân họ với xã hội, mỗi người 1 phong cách nhưng có 1 điểm chung là việc tiêu tiền của họ kiểu gì cũng được giới truyền thông đưa tin.. mục đích cuối cùng vẫn là PR bản thân họ, tất nhiên có 1 số trường hợp họ tiêu tiền cũng là vì lý tưởng (thành lập các quỹ nhân đạo...).
Đấy là chuyện của người có rất nhiều tiền!
Còn anh em mình, những người có rất ít tiền liệu có cần học các tiêu tiền?? Thực tế là càng ít thì càng phải học, lại đau nữa!
Học cái gì, học thế nào?? học để cho những đồng tiền ít ỏi mà mình kiếm được phải được bảo toàn và phải sinh ra tiền.
Ví dụ các bạn đã tích cóp được 100 triệu, câu hỏi đặt ra là làm gì với 100 triệu đó, thử đưa ra một vài phương án nhé
1. Tiếp tục gửi tiết kiệm: vậy gửi ngân hàng nào là lãi cao nhất, thời hạn bao lâu là hợp lý??
2. Mua vàng cất đi: mua vào thời điểm nào, và nếu nó lên giá thì có bán không? mình nên chôn vàng dưới đất hay mang gửi ngân hàng.
3. Mua ngoại tệ mạnh: USD hay Euro?
4. Mua chứng khoán: Liệu mình có kiến thức để tham gia thị trường đầy may rủi này?
5. Mua đất: với 100 triệu chắc chỉ về làng, xã nào đó mua rồi vứt đấy
6. Cho vay nặng lãi (theo ngày)... cho ai vay? lấy gì quản lý rủi ro?
7. Tự kinh doanh hoặc góp vốn kinh doanh với bạn bè: lại là cả một vấn đề lớn phải đối mặt: kiến thức kinh doanh.
8. Có tiền rồi thì chơi cho sướng
...
Ái chà chà, mới liệt kê sơ sơ mà nghe chừng cũng đau đầu rồi nhỉ!! Tiêu tiền quả là khó phải không các bạn. Đầu tư cũng là tiêu tiền, người giỏi là người tiêu tiền nhưng sinh ra tiền, người "giỏi vừa phải" thì tiêu tiền sinh ra...???
Việc chúng ta có được tiền trong tay đôi khi phụ thuộc vào may mắn và "lộc" trời cho, còn để tiêu tiền thì sẽ không có may mắn mà bạn phải học, học cách lập kế hoạch tài chính cho bản thân mình, học các kiến thức về đầu tư, kinh doanh...
Bản thân tôi cũng là người chưa biết tiêu tiền và đang phải học hỏi rất nhiều, càng học càng thấy khó, hic hic
Thế mới biết: nếu mình không chiu học hỏi thì thấy cuộc sống quá bình thường và đôi khi nhàm chán. Còn nếu mình biết tự đặt các câu hỏi ra cho mình thì thấy 1 ngày có 24 tiếng là quá ít, các bạn nhỉ!
Anh em thấy thế nào?
Hi Mốc!
Mốc đúng là ''mọt sách'' nhỉ? Cái gì cũng trên thông thiên văn dưới tường địa lý hic làm tớ bắt đầu phải sắm cho mình một cuốn sổ hôm nào cafe cùng lũ bạn mình phải xin làm học trò thôi, nếu bạn Mốc đồng ý hì ( tớ được biết xin được làm học trò của bạn Mốc cũng khó phết đấy hì hì hi vọng không phải trả phí như những khách hàng xin tư vấn đầu tư CK của Mốc).
Bạn Mốc nói đúng, kiếm xiền có dễ không? không dễ nhưng cũng không phải là khó vấn đề nằm ở chổ chúng mình muốn kiếm bao nhiêu? và hài lòng với con số nằm ở khoảng nào mà thôi. Tớ quan niệm cái khó nhất đúng như Mốc bảo, tiêu tiền như thế nào mới là khó. Ơn trời công việc của tớ là hàng ngày quản trị dòng tiền nên khi Mốc đề cập tới vấn đề này là đụng vào '' tổ ong'' của tớ rùi đó. Tuy kiến thức về lĩnh vực này tớ chưa có nhiều ( híc do đó đang phải đi học để bổ trợ thêm) nhưng kinh nghiệm thì lại có đôi chút đủ để tớ dùng tại thời điểm hiện tại khi quy mô công ty của tớ còn bé và có có lẻ tớ cũng có một vài lời khuyên nhỏ nhỏ trong phạm vi chúng mình thôi nhé.
Tính cách và suy nghĩ của mỗi người đôi phần là khác nhau đó là chưa nói môi trường làm việc và môi trường sống của chúng ta cũng ảnh hưởng tới chúng ta theo nhiều hướng khác nhau nữa.
Những người cẩn thận và muốn khoản đầu tư an toàn không phát sinh nhiều rủi ro và muốn nhìn thấy sự ổn định của đồng tiền mình đầu tư thì xin thưa: Gửi tiết kiệm là cách làm khôn ngoan nhất. Hì tuy nhiên đây không phải là cách chọn lựa của những người kinh doanh do khi dùng tiền để gửi tiết kiệm chỉ thực sự an toàn và thông minh khi không xảy ra lạm phát khiến đồng tiền mất giá mà cái này ở đất nước chúng ta thì con số lạm phát lên tới gần 20% cơ hu hu hu. Các bạn có biết ở Nhật Bản lãi suất tiết kiệm gần như bằng 0% trong rất nhiều năm và đồng tiền của họ tương đối ổn định vì là đất nước có dân số già nên tỷ lệ tiết kiệm của người dân trong ngân hàng là tương đối cao và ổn định nữa. Đất nước của họ cũng chỉ tồn tại một vài ngân hàng và một vài ngân hàng này nắm toàn bộ GDP của đất nước hu hu đến khi nào VN mình mới hết cái kiểu ra ngoài thủ đô chỉ thấy toàn pgd ngân hàng là ngân hàng nhỉ? loạn ngân hàng mất thôi. GDP thì bé xíu mà một lô xich xông ngân hàng xâu xé nhỉ?, nhiều cũng tốt nhưng cái kiểu điều hành mất trật tự thế này xin thưa ai mà quá tin ngân hàng thì cũng có lúc trả cái giá ặc ặc... Vì thế tớ có lời khuyên thế này, nếu bạn quyết định gửi TK thì hãy gửi thời hạn ngắn thôi để đến khi có cơ hội đầu tư vào chỗ khác sinh lời cao sẽ không thiệt là bao và nếu bạn có nhiều xiền hơn một chút khoảng 1 tỷ trở lên hãy xem xét và có sự mặc cả về lãi suất nhé bởi lúc này bạn đang là thượng đế mừ. Hì yêu cầu họ trả cho mĩnh lãi suất thu trước nhé cái này không phải ai cũng biết đâu mình là người có xiền mình có quyền đòi hỏi cơ mà Very Happy
Híc cho tớ xin lỗi do sức khỏe không cho phép tớ có thể chia sẻ những kinh nghiệm của tớ vào đợt sau được không hì cảm ơn mọi người đã quan tâm tới tớ cảm ơn nhiều nhiều nha. Chúc mọi người mạnh khỏe và là nhà đầu tư thông thái.

phuong - ot
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 21/7/2011, 10:41

Hi bạn Phượng,
Khi nào khỏe lại chia sẻ với anh em về vấn đề này nhé.
Cái này hay lắm đó. Sắp tới sẽ có chương trình lựa chọn nhà đầu tư xuất sắc trong tập thể 12G, mỗi bạn sẽ có trong tay 100 triệu đồng, để xem sau 1 tháng ai sẽ là người kiếm được nhiều tiền nhất... có phần thưởng hẳn hoi nhé, ai muốn tham gia nào?? Razz Razz

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  nguyenthephuong 21/7/2011, 13:36

Là sao Question game show ah ku?

minhtt83 đã viết:Hi bạn Phượng,
Khi nào khỏe lại chia sẻ với anh em về vấn đề này nhé.
Cái này hay lắm đó. Sắp tới sẽ có chương trình lựa chọn nhà đầu tư xuất sắc trong tập thể 12G, mỗi bạn sẽ có trong tay 100 triệu đồng, để xem sau 1 tháng ai sẽ là người kiếm được nhiều tiền nhất... có phần thưởng hẳn hoi nhé, ai muốn tham gia nào?? Razz Razz

nguyenthephuong

Bài gửi  minhtt83 21/7/2011, 15:26

Đúng là 1 game show, khi nào có điều kiện tôi sẽ tổ chức game này cho mọi người chơi.

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  Mr.Nam 21/7/2011, 15:32

Mỗi bạn có trong tay 100tr đồng à Shocked !bạn Minh No1... Cool ,cho Mr.Nam đăng ký 1 chân,nhớ đưa tiền mặt nhé!

Mr.Nam
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 21/7/2011, 15:40

Mr.Nam đã viết:Mỗi bạn có trong tay 100tr đồng à Shocked !bạn Minh No1... Cool ,cho Mr.Nam đăng ký 1 chân,nhớ đưa tiền mặt nhé!
Yên tâm đi Mr.Nam, tha hồ tiêu...

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  phuong - ot 22/7/2011, 16:34

minhtt83 đã viết:
Mr.Nam đã viết:Mỗi bạn có trong tay 100tr đồng à Shocked !bạn Minh No1... Cool ,cho Mr.Nam đăng ký 1 chân,nhớ đưa tiền mặt nhé!
Yên tâm đi Mr.Nam, tha hồ tiêu...
Ơ...mọi người đang bàn về vấn đề gì thế? sao đọc mãi mà chẳng hiểu nổi thế nhỉ? ai dịch hộ tớ cái nào. híc híc

phuong - ot
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  Mr.Nam 22/7/2011, 16:51

Mr.Mốc nó sẽ cho mối a e 12G 100triệu tiền mặt e ạ, xem với số tiền đấy trong một tháng ai kiếm tiền giỏi nhất nó xẽ thưởng còn nếu lỗ nó chịu! ha ha Cool

Mr.Nam
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 22/7/2011, 22:45

Bạn Nam có vẻ là người "dại dột" nhỉ, toàn thấy nhắc đến tiền mặt Rolling Eyes Rolling Eyes , lãi thì được thưởng, lỗ thì chủ xị chịu, ý kiến này hay đấy nhưng mình chưa gặp kiểu ý kiến này bao giờ Surprised Surprised
Tớ sẽ đưa ra thể lệ trò chơi sớm thôi, đại loại thế này nhé:
Tớ sẽ là chủ xị trò chơi này, mỗi bạn tham gia sẽ được cấp hạn mức là 100 triệu đồng, thời hạn thu hồi vốn là 1 - 3 tháng tùy theo ý kiến của mỗi người.
Trong thời hạn 1-3 tháng này, mọi phương án sử dụng tiền của các bạn phải được công khai (ví dụ như bạn quyết định mua vàng, USD, đầu tư chứng khoán, hoặc một phương án kinh doanh nào đó của các bạn - nhưng các bạn nhớ nhé là thời hạn sẽ rất ngắn, không phải nguồn vốn dài hạn để các bạn đầu tư lâu dài), đến thời hạn phải hoàn trả vốn, bạn nào thu được nhiều tiền nhất là người thắng cuộc... Mọi người có hứng thú không thì Oh yeah cái nào để tớ lên dây cót dần. Bạn Phượng đã hiểu chưa nhẩy, hê hê

minhtt83
Tích cực
Tích cực

- Similar topics