12G-K37
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Đóng góp ý tưởng cho kế hoạch tổ chức 15 năm ngày ra trường.
Lòng tự hào dân tộc Empty17/2/2016, 16:45 by Admin

» Đổi tên miền Forum!
Lòng tự hào dân tộc Empty17/2/2016, 16:30 by Admin

» 20/11/2011
Lòng tự hào dân tộc Empty11/11/2011, 22:48 by Admin

» Số điện thoại các thầy cô giáo
Lòng tự hào dân tộc Empty28/9/2011, 11:12 by Admin

» Diễn Đàn Im ắng Qúa
Lòng tự hào dân tộc Empty4/9/2011, 10:53 by minhtt83

» Làm thế nào để lớp 12G đoàn kết, gắn bó nhau hơn?
Lòng tự hào dân tộc Empty22/8/2011, 17:09 by Le duyen

» Khởi động tí nào
Lòng tự hào dân tộc Empty10/8/2011, 11:35 by phuong - ot

» ấy là gì trong trái tim tớ!
Lòng tự hào dân tộc Empty4/8/2011, 13:46 by phuong - ot

» Kế hoạch sinh nhật bạn Minh Mốc
Lòng tự hào dân tộc Empty1/8/2011, 15:59 by nguoingoaibang

Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 221 người, vào ngày 11/9/2021, 20:14
Lượt truy cập

Lòng tự hào dân tộc

4 posters

Go down

Lòng tự hào dân tộc Empty Lòng tự hào dân tộc

Bài gửi  minhtt83 4/7/2011, 09:16

Chào tất cả các bạn,
Chắc hẳn trong các bạn, ai cũng đã đôi lần được nghe những điều mà người ta nhận xét về Thanh Hóa chúng mình phải không? Là một tỉnh anh hùng, là quê hương của vua Lê Lợi với chiến thắng lịch sử chống quân Minh trong “Khởi nghĩa Lam Sơn”, là một hoàng đế đầu tiên của nhà Hậu Lê – triều đại lâu dài nhất trong lịch sử việt Nam.
Ngày nay, Thanh Hóa nổi tiếng với trường Lam Sơn, với những Nguyễn Thành Vinh… và được mệnh danh là đất hiếu học. Quả thật vậy, người Thanh Hóa chúng mình có rất nhiều người giỏi, xuất chúng, điều đó đáng để tất cả chúng ta tự hào.
Nhưng… đâu đó … tất cả chúng ta đang phải đối mặt với một sự thật, một sự thật mà khi nghe điều đó mỗi chúng ta đều cảm thấy chạnh lòng, thậm chí cảm thấy bị xúc phạm…
Suy đi, nghĩ lại, thấy người ta nói không hoàn toàn sai, phải chấp nhận một sự thật rằng đã có những con người như thế, sự việc như thế xảy ra…
Hỡi các thành viên lớp 12G – các bạn nghĩ sao??!!!
Mình rời xa quê hương đã 10 năm, trong 10 năm đó thì những lần về quê đối với mình đếm trên đầu ngón tay. Vì rất nhiều lý do, trong đó có lý do rằng cả gia đình mình đã chuyển ra HN từ năm 2001, do đó các dịp đặc biệt như tết Nguyên Đán… mình không có điều kiện về quê. Tuy là như vậy nhưng dòng máu chảy trong con người mình vẫn luôn hướng về nơi quê cha đất tổ.
Trong lần họp lớp mình đã có chia sẻ, không phải chúng ta không có tâm, không nghĩ đến thầy, cô giáo. Hình ảnh của Thầy Cốc, thầy Kỳ, thầy Văn… có ai quên được không? Ngày 20-11 hàng năm có thể có rất nhiều người không về với thầy cô được, nhưng ít nhất những ngày đó thì trong mỗi chúng ta đều hướng về các thầy, cô giáo.
Tự hứa với lòng mình, từ năm nay trở đi, nếu không có dịp về thăm các thầy cô thì mình sẽ gọi điện về chúc sức khỏe các thầy cô giáo.
Qua nhiều bài viết trên diễn đàn, mình thấy thực sự có một vấn đề rất khó mà bản thân mình không tìm ra được cách giải quyết, đó là “các bạn gần như chỉ xem mình là những người khách của diễn đàn”, vì sao vậy? Các bạn hãy cho mình một lý do, hay là những topic của mình không gây hứng thú cho các bạn? hay là các bạn không quan tâm tới diễn đàn này, nó không quan trọng với các bạn? Hay là các bạn ngại viết, ngại nói?? Các bạn có đọc nó không?
Để xây dựng được một cái gì đó thì đòi hỏi phải có tính đoàn kết cao.
Để mình nói cho các bạn một sự thật nhé: Người Việt có câu “một cây làm chẳng nên non, 3 cây chụm lại nên hòn núi cao”. Ngày nay người Nước ngoài họ nói rằng: nếu câu này áp dụng với Người Nhật, Người Trung Quốc (những quốc gia Châu Á) thì đúng, còn ở VN thì câu này sai bét, 1 người thì làm rất tốt, rất giỏi, năng suất cao; còn bắt đầu từ 2 người trở lên thì bắt đầu… hỏng. Không nhẽ họ đã nói đúng!!!
Không!... không thể để nó đúng trong tập thể 12G chúng ta, hãy chứng minh rằng chúngta làm được, hãy chứng minh rằng chúng ta là một tập thể đoàn kết… ít nhất là trên diễn đàn này. Có thể không gặp nhau thường xuyên nhưng tất cả mọi người đều có điều kiện vào diễn đàn phải không?
Đoàn kết bắt nguồn từ sự chia sẻ, chia sẻ với nhau những khó khăn, hiểu nhau hơn, gắn bó với nhau hơn… sẽ tạo ra sự đoàn kết.
Một ví dụ mà mình biết: Tại đất nước Nga, cảnh sát cực kỳ khinh thường mạng sống của con người ngoại quốc (những nước nghèo), họ thường xuyên trấn lột, áp bức, đánh đập… Người VN chúng ta là bị áp bức nhiều nhất, nếu như cảnh sát Nga đụng vào người Trung Quốc thì ngay lập tức tất cả những người Trung Quốc có mặt ở đó sẵn sàng nhảy vào chiến đấu, còn nếu là người VN thì sẵn sàng… chuồn.
….
Những điều hôm nay mình chia sẻ với các bạn với mục đích là gì? KHÔNG HỀ MỚI!! vì trong chúng ta ai cũng biết phải không?
Mình đã kêu gọi các bạn rất, rất nhiều lần, tuy nhiên rất ít sự phản hồi. Đi café với các bạn, mình nhận ra rằng mỗi con người các bạn đều toát lên những ưu điểm riêng của mình, mỗi người đều có một quan điểm, một tính cách, một cách nhìn riêng mà mình cảm thấy rất hay, rất thú vị, có nhiều điều đáng để chia sẻ. Hùng E, Hùng C, Mr Nam, Phượng, Phương, Trọng, QHưng, Minh Tuấn… đều là những con người rất cá tính, rất nhiệt huyết.
Nếu như các bạn vẫn như vậy, vẫn “âm thầm uyên bác 1 mình” thì mình sẽ “mạnh tay” hơn đó, hehe.
Còn “mạnh tay” như thế nào thì … hãy đợi đấy.
Đây là một bài viết về một số suy nghĩ của mình, mong các bạn đóng góp ý kiến nhé.
Cám ơn rất nhiều

minhtt83
Tích cực
Tích cực

http://www.oceanspa.com.vn

Lòng tự hào dân tộc Empty Re: Lòng tự hào dân tộc

Bài gửi  nguoingoaibang 4/7/2011, 15:06

Bạn Minh ơi, Theo những thông tin từ lịch sử xa xưa để lại và trên thực tế trải nghiệm của cuộc sống tôi thấy Người Việt Nam chúng ta có truyền thống sống khép kín ít khi giám nói và chia sẽ về mình tôi có thể nói môt khía cạnh rât thực tế mà chúng ta đã biết đó là ở trên thế giới tất cả những tỷ phú công chúng đều biết được giá trị tài sản của họ là bao nhiêu, và những người được vinh danh đó lấy làm vinh dự và tự hào còn ở Việt Nam có một thời gian tranh cãi rất nhiều về vấn đề công khai tài sản cuả một số đại gia ,họ xem việc đó là vi phạm quyền cá nhân. Một ví dụ nữa, ở Việt Nam những người thường đứng ra chông tiêu cực tham nhũng thì bao giờ cũng bị vùi dập và có thể ảnh hưởng tới tính mạng của gia đình. suy cho cùng ta phải đi theo " Nhập gia tùy tục" Thôi bạn ạ.

nguoingoaibang
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 4/7/2011, 16:13

Chào Hùng,
Hùng nói hoàn toàn đúng, nhưng đó là chuyện của xưa kia.
Giờ đây VN chúng ta đang gia nhập với thế giới rất mạnh mẽ, có nghĩa là chúng ta đang có cơ hội tiếp xúc với những nền văn minh của nhân loại. Không lâu nữa, chỉ khoảng 5 năm nữa thôi, các doanh nghiệp Nước ngoài sẽ ập vào VN như 1 con sóng thần và cuốn phăng tất cả những doanh nghiệp của chúng ta. Nếu thế hệ chúng ta, thế hệ 8X không nhận ra, không đối mặt với điều đó, không thay đổi thì rồi chúng ta sẽ ra sao??
Cạnh tranh về kinh tế sẽ là cuộc chiến tranh khốc liệt nhất, nếu chúng ta không thay đổi ngay thì rồi chúng ta sẽ làm gì, là ai trong tương lai??
Ở một thế giới hội nhập thì sẽ không còn khái niệm "nhập gia tùy tục" nữa Hùng ạ, mà chỉ có những nguyên tắc, nguyên tắc này là tham chiếu cho toàn bộ hành động của chúng ta.
Vài lời chia sẻ với Hùng, rất mong nhận phản hồi từ Hùng.

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  Admin 4/7/2011, 17:38

Chủ đề này Minh viết ra có lẽ không phải ai cũng viết ra được, một người có tâm huyết, dám nghĩ, dám làm, dám chia sẻ và tinh thần vì tập thể 12G mới viết ra topic này mặc dù vấn đề này có lẽ không ít người không nghĩ tới. Theo tớ, vấn đề không dám chia sẻ, ngại chia sẻ, khép kín đang tồn tại khá lớn ở lớp chúng ta. Thêm nữa, số lượng người tham gia diễn đàn này quá ít, gần như chỉ có một số người thường xuyên theo dõi và viết bài cho diễn đàn. Như Minh đã nói, thời gian chúng ta gặp mặt đã ít, thì hãy coi diễn đàn này như một nơi để chúng ta hội tụ, chia sẻ để hiểu nhau hơn, giúp đỡ nhau trong nhiều lĩnh vực. Mình cũng đã chủ động kêu gọi trực tiếp mọi người tham gia, nhưng số lượng vẫn không tăng lên là bao nhiêu. Nhưng mình không dừng lại, mình vẫn sẽ tiếp tục "lôi kéo" các bạn vào để tham gia diễn đàn, cho chúng ta gần gũi nhau hơn.
Những điều Minh nói ở trên thực sự mình cũng đã nhiều lần được nghe nhận xét từ những người khác và cảm giác là cảm thấy cay cay sống mũi, nhưng không phải là họ nói không có lý, không đúng. Mặc dù, ở đâu cũng có người thế này, người thế kia.
Mọi người hãy cố gắng lên!
Admin
Admin
Admin
Admin

http://12gk37.highbb.com

Bài gửi  minhtt83 4/7/2011, 17:54

Chào QH,
Cám ơn QH đã chia sẻ.
"cay sống mũi" là cảm giác mà rất nhiều người gặp phải, trong đó có tớ.
Cá nhân một người không thể thay đổi được xã hội (nếu có thì đó là những cá nhân "xuất chúng")
Nhưng trong phạm vi gia đình, chúng mình có thể làm được điều đó, cá nhân tớ xem tập thể 12G là một gia đình lớn, muốn làm gì thì làm, gia đình mình trước tiên phải mạnh.
Tớ nhận thấy rằng trên đời này, sức lan tỏa mạnh nhất không thuộc về đồng tiền mà là nhân cách.
Nhân cách lớn - lan tỏa lớn.
Tiền chúng ta có thể không kiếm được nhiều, nhưng nhân cách thì không ai cấm chúng ta "làm giàu" nó
Có nhân cách, chúng ta sẽ có rất nhiều thứ. Nhân cách tạo ra sự say mê, nhiệt huyết, đạo lý...
Hãy nhớ rằng: tiền không giúp chúng ta tỏa sáng mà cách dùng tiền làm chúng ta tỏa sáng...

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  phuong - ot 5/7/2011, 13:03

minhtt83 đã viết:Chào QH,
Cám ơn QH đã chia sẻ.
"cay sống mũi" là cảm giác mà rất nhiều người gặp phải, trong đó có tớ.
Cá nhân một người không thể thay đổi được xã hội (nếu có thì đó là những cá nhân "xuất chúng")
Nhưng trong phạm vi gia đình, chúng mình có thể làm được điều đó, cá nhân tớ xem tập thể 12G là một gia đình lớn, muốn làm gì thì làm, gia đình mình trước tiên phải mạnh.
Tớ nhận thấy rằng trên đời này, sức lan tỏa mạnh nhất không thuộc về đồng tiền mà là nhân cách.
Nhân cách lớn - lan tỏa lớn.
Tiền chúng ta có thể không kiếm được nhiều, nhưng nhân cách thì không ai cấm chúng ta "làm giàu" nó
Có nhân cách, chúng ta sẽ có rất nhiều thứ. Nhân cách tạo ra sự say mê, nhiệt huyết, đạo lý...
Hãy nhớ rằng: tiền không giúp chúng ta tỏa sáng mà cách dùng tiền làm chúng ta tỏa sáng...
Mốc ạ!
Xin gửi tới bạn lời khen chân thành nhất, bạn thật tuyệt bạn nói được những điều mà tớ và cũng như bao bạn khác biết đấy cay mũi đấy nhưng rồi sao đôi khi tặc lưỡi và cũng trong trạng thái 'đó không phải là mình'.
Bạn nói đúng, tớ cũng luôn coi tập thể 12G là gia đình lớn của mình, gặp gỡ các bạn cùng tranh luận cùng chia sẻ với nhau còn gì tuyệt vời hơn thế nữa chứ. Tớ cũng như bạn như Quốc Hưng luôn mong muốn lớp mình đoàn kết gắn bó hơn nữa, mong lắm những tiếng nói những đóng góp từ phía các thành viên lớp ta.
Chúng ta lớn lên cùng nhau từ những năm cấp 2 cấp 3 tớ nghĩ tình bạn chúng ta có, thời gian bên nhau chúng ta có sẽ khác rất nhiều với những tình bạn khi chúng ta đã trưởng thành và đạt được một số thành công trong cuộc sống nơi đô thị này.
Do tính chất công việc và hoàn cảnh mỗi gia đình khác nhau nên có thể không phải ai cũng có thể gặp gỡ giao lưu với nhau thường xuyên tuy vậy không phải chúng mình cũng không có cả thời gian để ngó qua diễn đàn, để đôi phút viết về cảm nghĩ trong ngày về công việc về cuộc sống, để hỏi han về bạn bè để đôi khi ngẫm nghĩ lại thời học sinh để thấy mình sao ngây thơ vụng về hồn nhiền như thế, để tìm lại cảm giác được cùng nhau hạnh phúc biết bao nhiêu. Để mỉm cười ừ nhỉ mình cũng có một tuổi thơ đẹp thật có những trò chơi sao mà ngốc thế để biết rằng ngày xưa ấy ta hồn nhiền trong sáng để thấy rằng cuộc sống thật nhiều ý nghĩa để cố gắng hơn để thành công hơn.
Chia sẻ nhé các bạn! Hãy để diễn đàn thêm nhiều hơi thở mới, để tô thềm sắc màu cho từng topic nào ...cố lên. hì

phuong - ot
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  minhtt83 5/7/2011, 17:57

Hi bạn Phượng,
Cám ơn bạn đã quá khen, tớ chỉ viết ra những sự thật mà hàng ngày mình đang phải đối mặt.
Phượng là bạn gái hiếm hoi trong lớp mình tích cực tham gia diễn đàn.
Qua những bài viết của bạn, mình thấy bạn là người rất tâm huyết, muốn xây dựng 12G chúng mình thành một tập thể đoàn kết, gắn bó.
Mình cũng vậy, rất mong mỏi điều đó, nhưng hiện tại còn hơi khó P ạ, còn phải ... cố nhiều, hì hì
Tớ cón rất nhiều ý tưởng hay, mà đến khi 12G chúng mình đã là một gia đình lớn rồi thì 12G sẽ thành một tập thể có thể làm được những điều cực "khủng" mà xưa nay ít ai nghĩ đến, hê hê...
Có thể những cố gắng của tớ sẽ trở thành vô dụng, sẽ có ai đó cười tớ, nhưng tớ vẫn sẽ miệt mài thực hiện ý tưởng của tớ.
Đơn giản là vì nếu mình không làm thì sao biết được mình có làm được hay không, phải không bạn. Có thể thất bại, có thể thành công nhưng quan trọng là mình đã dám làm điều mình nghĩ.
Thầy giáo tớ chia sẻ: " các bạn trẻ giờ thông minh hơn, nhanh nhẹn hơn, có nhiều ý tưởng hơn. Nhưng những ý tưởng đó qua đi rất nhanh vì thiếu đi sự trải nghiệm. Cách duy nhất để biết ý tưởng của mình như thế nào là hãy trải nghiệm nó"
Hãy cùng tớ và mọi người cố gắng nhé...

minhtt83
Tích cực
Tích cực

Bài gửi  Admin 5/7/2011, 18:37

Vote cho ý tưởng này của chúng ta, chúng ta đang là những người tích cực hơn sẽ cố gắng để mọi người cũng tích cực xây dựng tập thể 12G đoàn kết, vững mạnh. Yeah!
Admin
Admin
Admin
Admin

http://12gk37.highbb.com